Cập nhật 17:55 ngày 14/11/2019
Tư vấn pháp luật | 29 tháng 01, 2015 | 10:58

Kết hôn được nghỉ mấy ngày đi tuần trăng mật?

Tôi chuẩn bị làm đám cưới và dự định cưới xong chúng tôi đi Đà Lạt chơi một tuần hưởng tuần trăng mật. Khi lên báo với công ty xin nghỉ phép thì bên văn phòng cho biết là theo luật tôi chỉ được nghỉ 3 ngày (hưởng nguyên lương), nếu xin thêm 4 ngày nghỉ nữa thì công ty vẫn giải quyết nhưng không tính lương. Việc này pháp luật quy định ra sao?

Tuan Cuong ([email protected])

Luật sư LẠI THỊ LỆ THANH, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Căn cứ Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012, quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 3 ngày;

Loading...

b) Con kết hôn: nghỉ 1 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 3 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 1 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.
Như vậy, khi kết hôn bạn chỉ được nghỉ 3 ngày (hưởng nguyên lương). Còn việc nghỉ thêm không hưởng lương bao nhiêu ngày thì bạn có thể thỏa thuận với công ty.

Nguồn: http://netluat.plo.vn/luat-net/toi-muon-hoi/ket-hon-duoc-nghi-may-ngay-di-tuan-trang-mat-526540.html

Nguồn tổng hợp
® Bản quyền thuộc về tác giả và nguồn tin được báo mới tổng hợp trích dẫn. Đọc tin tức sự kiện tin tức mới nhất, nhanh và hay nhất trong ngày tại: Báo mới tổng hợp
Bình luận